
JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA 

WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI 

 

  

  

      MALISHO 

 
Mchanganyiko wa Rhodes na Tropical Kudzu 

 
1. UTANGULIZI 
Malisho ni chakula cha msingi cha mifugo 
kinachojumuisha aina mbalimbali za nyasi na 
mikunde. Utunzaji wa malisho ni muhimu ili 
kuhakikisha kwamba mifugo inapata chakula 
bora na cha kutosha wakati wote. Ukuaji na 
ustawi wa aina za malisho hutofautiana 
kutegemea hali ya hewa na mazingira 
mbalimbali.  
 

USTAWISHAJI WA MALISHO 
• Andaa shamba. 
• Chagua aina ya malisho unayokusudia 

kupanda kufuatana na aina ya 
udongo na hali ya hewa. 

• Panda mbegu bora kufuatana na aina 
ya malisho (mbegu, vipingili, vishina 
au chipukizi). Mbegu bora zipandwe 
kwa ekari kilo 5-10 kwa nyasi na kilo 
2-6 kwa mikunde kutegemea aina ya 
mbegu. 

• Ondoa magugu kupunguza ushindani 
wa maji, hewa na mwanga kati ya 
malisho na magugu. 

• Weka mbolea ya samadi, mboji au ya 
viwanda kama NPK, CAN, TSP kwa 
kufuata ushauri wa mtalaamu wa 
mifugo. 

• Hakikisha malisho yanapata maji ya 
kutosha. 
 
UTAYARISHAJI WA MBEGU 

KURAHISISHA UOTAJI 
Mbegu za mikunde zina ganda gumu ambalo 
huchelewesha uotaji hasa zikiwa zimekaaa 
zaidi ya mwaka mmoja. Hivyo ni muhimu 
kupunguza ugumu wa ganda kabla ya 
kupanda kwa: 

• Kuloweka kwenye maji moto yenye 
nyuzi 90c kwa dakika moja, 

• Kusugua kwa kutumia msasa 

• Kuchovya kwenye tindikali 
 

FAIDA ZA KUPANDA MALISHO 

• Hurahisisha upatikanaji wa chakula 
cha mifugo chenye viini-lishe kama 
wanga, protini, madini na vitamin 

• Hurutubisha ardhi hasa malisho aina 
ya mikunde. 

• Huzuia mmomonyoko wa ardhi. 

• Miti malisho kama lukina, Sesbania na 
Grilicidia hutumika kama kuni na 
kinga ya upepo. 

AINA ZA MALISHO 

• Malisho yamegawanyika katika 
makundi makuu mawili ambayo ni 
nyasi na mikunde. Baadhi ya aina ya 
nyasi ni: 

a) Guatemala (Tripscum Laxum) 

• Hustawisha kwa chipukizi kwa nafasi 
kati ya mashina. 

• Hustawisha vizuri kwenye eneo lenye 
mvua za wastani. 

• Huvunwa yakiwa na urefu wa mita 
moja na robo na hukatwa sentimeta 
15 kutoka usawa wa ardhi. 

• Kiasi cha protini ni wastani wa 7% 
kutegemea aina ya udongo na 
matumizi ya mbolea. 

b) Mabingobingo / Bana grass 

• Hustahimili ukame. 

• Upandaji wake ni mita moja (1) kati 
ya mstari na mita 1 kati ya mashina. 

• Kiasi cha protini ni wastani wa 11.5% 
kutegemea na aina ya udongo, 
matumizi ya mbolea na kipindi cha 
kuvuna. 

 



• Mavuno huweza kufikia tani 30-50 za 
majani mabichi kwa hekta. 

 

Nyasi aina ya bana 
c) Guinea grass 

• Ni malisho ya asili.  
• Hustawi katika aina mbalimbali za 

udongo na kuvumilia ukame na joto.  
• Hustawisha kwa mbegu au vichipukizi 
• Kiasi cha protini ni wastani wa 11.5% 

kutegemea na aina ya udongo, 
matumizi ya mbolea na kipindi cha 
kuvuna. 
 

d) Rhodes grass 

• Hustawi katika maeneo yanapopata 
mvua za wastani hadi nyingi (mm 
600-1200). 

• Hupandwa kwa kutumia mbegu, 
baada ya kuvunwa. 

• Mbegu zake ni ndogo hivyo 
huchanganywa na mchanga wakati 
wa kupanda.  

• Huweza kuchanganywa kwa 
kupandwa na majani jamii ya 

mikunde kama Desmodium au 
Siratro. 

• Kiasi cha protini ni wastani wa 10% 
kutegemeana na aina ya udongo, 
matumizi ya mbolea na kipindi cha 
kuvuna. 

 

Nyasi aina ya Rhodes 
JAMII YA MIKUNDE 

a) Desmodium 

• Hustawi vizuri katika sehemu zenye 
baridi ya wastani, huvumilia ukame 
kiasi na huchipua haraka baada ya 
kukatwa. 

• Hupandwa kwa kutumia mbegu au 
vishina vilivyokomaa, kwa nafasi ya 
sentimita 30 kati ya mashina. 

• Kiasi cha protini ni wastani 13%. 

• Huweza kupandwa pamoja na nyasi. 

b) Lukina (Leuceana leucocephala) 

• Hupandwa kwa kutumia mbegu moja 
kwa moja shambani au kwenye vitalu 
na miche kuhamishwa shambani. 

• Hustawi katika aina mbalimbali za 
udongo na hali ya hewa. 

• Huvunwa ikifikia urefu wa sentimita 
90 na huchipua haraka baada ya 
kukatwa. 

• Kiasi cha protini ni wastani wa 24% 
kutegemea aina ya udongo, matumizi 
ya mbolea na kipindi cha kuvuna. 

 

Miti ya Lukina 
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